தூத்துக்குடி துப்பாக்கிச்சூடு சம்பவம்: ஜூன் 7ம் தேதிக்குள் பதில் அளிக்க அதிகாரிகளுக்கு நீதிமன்றம் உத்தரவு. தூத்துக்குடி துப்பாக்கிச்சூடு சம்பவம்: ஜூன் 7ம் தேதிக்குள் பதில் அளிக்க அதிகாரிகளுக்கு நீதிமன்றம் உத்தரவு

சென்னை: தூத்துக்குடி துப்பாக்கிச்சூடு சம்பவம் தொடர்பாக வழக்கை முடித்து வைத்த தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணையத்தின் உத்தரவுக்கு எதிராக ஜூன் 7-ஆம் தேதிக்குள் பதில் மனு தாக்கல் செய்ய வழக்கில் எதிர்மனுதாரர்களாக சேர்க்கப்பட்ட அதிகாரிகளுக்கு சென்னை உயர்நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது.

தூத்துக்குடியில் ஸ்டெர்லைட் ஆலைக்கு எதிராக கடந்த 2018ம் ஆண்டு போராட்டம் நடத்தியவர்கள் மீது போலீசார் படப்பிடிப்பு இதுகுறித்து, தேசிய மனித உரிமை ஆணையமே வழக்குப்பதிவு செய்து விசாரணை நடத்தியது. அதன் விசாரணைப் பிரிவு சமர்ப்பித்த அறிக்கையின் அடிப்படையில் வழக்கு பின்னர் முடிக்கப்பட்டது. இதை எதிர்த்து மதுரை வழக்கறிஞரும் மனித உரிமை ஆர்வலருமான ஹென்றி டிபன் சென்னை உயர் நீதிமன்றத்தில் வழக்கு தொடர்ந்தார்.

அவர் அளித்த புகாரின் அடிப்படையில், இந்த வழக்கை மீண்டும் விசாரிக்க தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணையத்துக்கு உத்தரவிட வேண்டும் என்று கோரியிருந்தார். துப்பாக்கிச் சூடு சம்பவத்தில் தொடர்புடையவர்கள் என நீதிபதி அருணா ஜெகதீசன் ஆணையத்தால் அடையாளம் காணப்பட்ட அதிகாரிகளை இந்த வழக்கில் பிரதிவாதிகளாக சேர்க்க உயர் நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது.

இந்த வழக்கு நீதிபதி எஸ்.எஸ்.சுந்தர், நீதிபதி என்.செந்தில்குமார் ஆகியோர் அடங்கிய அமர்வு முன்பு வியாழக்கிழமை மீண்டும் விசாரணைக்கு வந்தது. அப்போது, ​​அதிகாரிகள் மீது ஹென்றி திபென் எடுத்த துறை ரீதியான நடவடிக்கை குறித்து அறிக்கை தாக்கல் செய்ய அரசுத் தரப்புக்கு நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது. ஆனால், அறிக்கை தாக்கல் செய்யப்படவில்லை என்றார்.

அப்போது, ​​வழக்கில் பிரதிவாதிகளாக சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகள் சிலருக்கு நீதிமன்ற நோட்டீஸ் சென்றடையவில்லை என அரசு தரப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டது. இதையடுத்து, வழக்கை விசாரித்த நீதிபதிகள், ஜூன் 7ஆம் தேதிக்குள் பிரதிவாதிகளாக சேர்க்கப்பட்ட அதிகாரிகள் அனைவரும் பதில் மனு தாக்கல் செய்ய உத்தரவிட்டு விசாரணையை ஜூன் 18ஆம் தேதிக்கு ஒத்திவைத்தனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *